ANTIMUC 100

 *THÀNH PHẦN :

- Acetylcystein ……………100mg

- Tá dược vừa đủ 1 gói 3g
 
* CHỈ ĐỊNH :
 - Acetylcystein dùng làm thuốc tiêu chất nhầy trong bệnh nhầy nhớt như xơ nang tuyến tụy, bệnh hô hấp có đờm nhầy quánh như viêm phế quản cấp và mạn, làm sạch thường quy trong mở khí quản.
 

 

CHỐNG CHỈ ĐỊNH :
- Bệnh nhân quá mẫn với acetylcystein và các thành phần của thuốc.
- Người có tiền sử hen ( nguy cơ co thắt phế quản với tất cả các dạng bào chế của Acetylcystein ).
- Chống chỉ định với trẻ em dưới 2 tuổi.
 
* CÁCH DÙNG :
- Người lớn : uống 2 gói/lần, ngày 3 lần.
- Trẻ em từ 2-6 tuổi uống 1 gói/lần, ngày 3 lần.
- Trẻ em từ 7-12 tuổi uống 2 gói/lần, ngày 2 lần.
- Cho thuốc trong gói vào một lượng nước thích hợp và đợi đến khi sủi hết bọt, khuấy đều nhẹ và uống.
 
 
* THẬN TRỌNG:
- Phải giám sát chặt chẽ người bệnh có nguy cơ phát hen, khi dùng acetylcystein cho người có tiền sử dị ứng, nếu có co thắt phế quản phải dùng thuốc giãn phế quản như salbutamon và phải ngưng dùng acetylcystein ngay.
- Khi điều trị bằng acetylcystein sẽ xảy ra nhiều đờm loãng ở phế quản cần phải hút ra nếu người bệnh giảm khả năng ho
Cảnh báo thành phần tá dược :
- Tá dược có lactose, không nên sử dụng cho bệnh nhân không dung nạp galactose, thiếu hụt lapp lactase, rối loạn hấp thu glucose - galactose.
- Tá dược có sorbitol, bệnh nhân mắc các rối loạn điều trị về dung nạp fructose, rối loạn hấp thu glucose - galactose hoặc thiếu hụt enzym sucrose - isomaltase không nên sử dụng thuốc này.
- Tá dược màu sunset yellow, có nguy cơ gây ra phản ứng dị ứng.
SỬ DỤNG CHO PHỤ NỮ CÓ THAI VÀ CHO CON BÚ :
- Phụ nữ có thai : Sự an toàn của acetylcystein trong thai kỳ chưa được nghiên cứu trong các thử nghiệm lâm sàng. Trước khi sử dụng trong thời kỳ mang thai, cần đánh giá lợi ích/ nguy cơ, chỉ sử dụng khi cần thiết.
- Phụ nữ cho con bú : Không rõ thuốc có đi qua sữa hay không, không nên cho con bú trong hoặc ngay sau khi sử dụng thuốc này.
SỬ DỤNG CHO NGƯỜI LÁI XE VÀ VẬN HÀNH MÁY MÓC
- Thuốc có thể gây buồn ngủ, nhức đầu, ù ta. Do đó nếu có hiện tượng trên thì không nên lái xe, vận hành máy móc.
 
* TƯƠNG TÁC THUỐC :
- Acetylcystein là một chất khử nên không phù hợp với các chất oxy hóa. 
- Không được dùng đồng thời các thuốc ho khác hoặc bất cứ thuốc nào làm giảm bài tiết phế quản trong thời gian điều trị bằng acetylcysten
 
* QUÁ LIỀU:
- Quá liều acetylcystein có triệu chứng giống triệu chứng phản vệ, đặc biệt là hạ huyết áp. Các triệu chứng khác là suy hô hấp, tan máu, suy thận. Tử vong đã xảy ra do ngộ độc quá liều acetylcystein khi điều trị ngộ độc paracetamol.
- Điều trị quá liều acetylcystein theo triệu chứng. Không có thuốc giải độc dặc hiệu.
 
* QUY CÁCH : 
Hộp 30 gói, gói 3 g
* Sản xuất bởi : 
CÔNG TY CỔ PHẦN DƯỢC PHẨM AN THIÊN
Lô C16, Đường số 9, KCN Hiệp Phước, Huyện Nhà Bè, TP. Hồ Chí Minh

 

Đối tác
  • hong thanh
  • pharbaco
  • danapha
  • cpc1
  • codupha
  • adc
  • abc
  • sacombank